
दिल्ली – कोरोना विषाणूनंतर (Corona Virus) मांकीपॉक्स (Monkeypox) रोगाचा प्रसार होण्याच्या शक्यतेमुळे, केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाने एक गाइडलाइंस जारी करून लोकांना सतर्क राहण्यास सांगितले आहे. मंगळवारी जारी केलेल्या गाइडलाइंसमध्ये, मंत्रालयाने विशेषत: आंतरराष्ट्रीय प्रवाशांना आफ्रिकन वन्य प्राण्यांचे मांस खाणे किंवा शिजवणे किंवा आफ्रिकन वन्य प्राण्यांपासून बनविलेले क्रीम, लोशन आणि पावडर यासारख्या उत्पादनांचा वापर करणे टाळण्यास सांगितले आहे.
याशिवाय, त्वचेवर जखमा किंवा गुप्तांगात फोड असलेल्या आजारी लोकांशी जवळीक टाळण्याचा सल्लाही मंत्रालयाने दिला आहे. राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांना जारी करण्यात आलेल्या ‘मंकीपॉक्स रोगाच्या व्यवस्थापनावरील मार्गदर्शक तत्त्वे’ मध्ये आंतरराष्ट्रीय प्रवाशांसाठी सल्लागाराचाही समावेश करण्यात आला आहे.
असे सुचवण्यात आले आहे की या प्रवाशांनी मृत किंवा जिवंत उंदीर, गिलहरी आणि माकडांसह लहान सस्तन प्राण्यांच्या जवळ जाणे टाळावे. आजारी व्यक्तींनी वापरलेले कपडे, अंथरूण किंवा आरोग्य संस्थांमध्ये वापरलेले साहित्य किंवा संक्रमित प्राण्यांच्या संपर्कात आलेल्या लोकांपासून दूर राहण्याचा सल्ला दिला आहे. सल्लागारात असे म्हटले आहे की त्यांनी सावधगिरी बाळगली पाहिजे, विशेषत: ज्या देशांतून मंकीपॉक्सची प्रकरणे आढळली आहेत.
मंत्रालयाने म्हटले आहे की प्रभावित देशांमध्ये गेल्या 21 दिवसांत प्रवास केलेल्या लोकांच्या प्रवासाचा तपशील तपासला पाहिजे. तसेच, त्यांना विमानतळ आणि बंदरांवरून ओळखल्या जाणाऱ्या रुग्णालयांमध्ये पाठवण्याची व्यवस्था तातडीने मजबूत करावी. यामुळे रोगाचा प्रसार होण्याचा धोका कमी होण्यास मदत होईल.
मंकीपॉक्स म्हणजे काय?
मंकीपॉक्स हा मंकीपॉक्स विषाणूमुळे होणारा एक दुर्मिळ आजार आहे, जो चेचक सारखाच आहे. तथापि, हा सहसा गंभीर आजार नसतो. हा एक ऑर्थोपॉक्स विषाणू आहे, व्हायरसचा एक वंश आहे, ज्यामध्ये व्हॅरिओला विषाणूचा समावेश आहे, ज्यामुळे चेचक होतो. स्मॉलपॉक्सच्या लसीमध्ये एकाच कुटुंबातील व्हॅक्सिनिया विषाणूचा वापर करण्यात आला होता. सामान्यतः मध्य आणि पश्चिम आफ्रिकेच्या दुर्गम भागांमध्ये आढळणारा, हा विषाणू पहिल्यांदा 1958 मध्ये माकडांमध्ये आढळला होता. हे प्रकरण पहिल्यांदा 1970 मध्ये मानवांमध्ये नोंदवले गेले.